Đặt vòng tránh thai được hưởng chế độ thai sản thế nào?

Đặt vòng tránh thai

Mình đặt vòng tránh thai tháng 11 năm 2016 và nghỉ chế độ thai sản. Nhưng sau đó mình bị viêm nhiễm nên tháo vòng vậy đến tháng 5 này mình đặt vòng lại thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Mong bạn tư vấn giúp mình.



đặt vòng tránh thaiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi đặt vòng tránh thai; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ khi đặt vòng tránh thai:

Theo quy định tại Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”

Như vậy, người lao động sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi thực hiện các biện pháp tránh thai. Với trường hợp đặt vòng tránh thai thì bạn sẽ được nghỉ việc tối đa 7 ngày (tính cả ngày nghỉ lễ, tết và nghỉ hằng tuần) không kể bạn đã từng đặt vòng hay chưa.

Thứ hai, về mức hưởng khi bạn nghỉ đặt vòng tránh thai:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.”

Do bạn không cung cấp thông tin không đầy đủ. Nên chúng tôi chia trường hợp như sau:

+ Trường hợp 1: bạn đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ để đặt vòng tránh thai: thì mức hưởng chế độ thai sản của bạn trong vòng 7 ngày nghỉ việc đặt vòng tránh thai sẽ được tính như sau:

Mức hưởng = Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc : 30 x 7 ngày.

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172đặt vòng tránh thai

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Trường hợp 2: bạn chưa đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội:

Mức hưởng = Mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội : 30 x 7 ngày.

Kết luận:

Bạn sẽ vẫn được hưởng chế độ thai sản dành cho lao động đặt vòng tránh thai.

Bạn sẽ được nghỉ 7 ngày và trong 7 ngày đó sẽ được hưởng chế độ thai sản. Mức hưởng theo cách tính như trên.

Trên đây là những giải đáp cho câu hỏi đặt vòng tránh thai được hưởng chế độ thai sản thế nào. Ngoài ra, để biết thêm thông tin bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Đi làm sớm có được hưởng chế độ thai sản không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi