Điều kiện hưởng trợ cấp mai táng

Trợ cấp mai táng

Tôi là người tổ chức đám ma cho em trai tôi. Trước khi mất em tôi đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp mai táng không? 



Trợ cấp mai tángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Căn cứ theo quy định tại Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện hưởng trợ cấp mai táng là:

“1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.

3. Người quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng quy định tại khoản 2 Điều này.”

Như vậy, áp dụng quy định trên vào trường hợp của bạn, thì do bạn là người lo tổ chức mai táng cho em trai bạn và em trai bạn có tham gia bảo hiểm xã hội nên nếu thuộc 1 trong 2 trường hợp sau đây thì bạn sẽ được nhận tiền trợ cấp mai táng:

+ Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ 12 tháng trở lên 

+ Người lao động mất do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mất trong thời gian điều trị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Mức trợ cấp bằng 10 lần mức lương cơ sở.

                                  Trợ cấp mai táng       

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn có thể tham khảo thêm về hồ sơ hưởng chế độ tử tuất bao gồm mai táng phí tại bài: Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất và thời gian nộp

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi