Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất theo luật mới

Anh/chị cho em hỏi công ty em có 1 bạn bị tai nạn giao thông và bị chết nhưng không phải trong khoảng thời gian làm việc tại công ty. Hiện em muốn làm chế độ tử tuất cho bạn ấy, em muốn hỏi em cần có những giấy tờ gì?

Anh/chị tư vấn giúp em với. Em cám ơn ạ!


ho-so-huong-che-do-tu-tuat-theo-luat-moiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tư vấn An Nam. Đối với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau: 

Theo như thông tin bạn cung cấp, người lao động bên công ty bạn bị tai nạn giao thông nhưng không trong thời gian làm việc và hiện tại muốn làm chế độ tử tuất. Căn cứ theo quy định tại khoản 1, Điều 111 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về hồ sơ hưởng chế độ tử tuất thì hồ sơ hưởng chế độ tử tuất đối với người đang đóng bảo hiểm xã hội và người bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm:

+ Sổ bảo hiểm xã hội;

+ Bản sao giấy chứng tử hoặc giấy báo tử hoặc bản sao quyết định tuyên bố là đã chết của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

+ Tờ khai của thân nhân và biên bản họp của các thân nhân đối với trường hợp đủ điều kiện hưởng hằng tháng nhưng chọn hưởng trợ cấp tuất một lần;

+ Biên bản điều tra tai nạn lao động, trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là tai nạn lao động thì phải có thêm biên bản tai nạn giao thông hoặc biên bản khám nghiệm hiện trường và sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông quy định tại khoản 2 Điều 104 của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014; bản sao bệnh án điều trị bệnh nghề nghiệp đối với trường hợp chết do bệnh nghề nghiệp;

+ Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với thân nhân bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

ho-so-huong-che-do-tu-tuat-theo-luat-moi

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, khi muốn hưởng chế độ tử tuất thì trong khoảng thời gian 90 ngày kể từ ngày người lao động bên công ty bạn mất, thân nhân của người lao động phải nộp hồ sơ cho bên công ty bạn và sau đó, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ gia đình, bên phía doanh nghiệp bạn phải nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội. Cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết và tổ chức chi trả cho gia đình có người lao động chết trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, nếu không giải quyết thì họ sẽ trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều kiện hưởng và thủ tục hưởng trợ cấp mai táng phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Secured By miniOrange