Không có quyết định thôi việc có được trợ cấp thất nghiệp?

Không có quyết định thôi việc có được trợ cấp thất nghiệp?

Tôi có ký hợp đồng lao động 3 năm với công ty và không ký thêm hợp đồng mới. Khi hết hạn hợp đồng thì tôi nghỉ việc và công ty cũng không ra quyết định thôi việc. Nếu không có quyết định thôi việc như vậy thì tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?



Quyết định thôi việcTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn: Không có quyết định thôi việc có được trợ cấp thất nghiệp, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 16  Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.

Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đề nghị của người sử dụng lao động.

Đối với người sử dụng lao động là các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an thì trong thời hạn 30 ngày, Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng, Bảo hiểm xã hội Công an nhân dân thực hiện xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp và trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động kể từ ngày nhận được đề nghị của người sử dụng lao động.”

Như vậy, hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

– Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

– Bản chính hoặc bản sao chứng thực một trong các giấy tờ sau:

+ Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng

+Quyết định thôi việc

+ Quyết định sa thải

Quyết định thôi việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

+ Quyết định kỷ luật buộc thôi việc 

+ Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc

– Sổ bảo hiểm xã hội.

– Chứng minh thư nhân dân bản photo. 

– Số tài khoản ngân hàng, hoặc nộp 2 ảnh 3 × 4 để mở tài khoản ngân hàng.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn làm việc theo hợp đồng có thời hạn 3 năm, khi hết thời hạn bạn không tiếp tục ký hợp đồng lao động mới.

Do đó, trường hợp này nếu bạn có hợp đồng lao động đã hết hạn thì không cần có quyết định thôi việc bạn vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết: Thời hạn làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trên đây là quy định của pháp luật về: Không có quyết định thôi việc có được trợ cấp thất nghiệp. Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi