Mức hưởng BHYT đối với người thuộc hộ gia đình cận nghèo

Gia đình tôi sang năm 2016 được xét thuộc hộ cận nghèo và được cấp bảo hiểm y tế miễn phí. Vậy khi tôi đi khám chữa bệnh thì tôi được hưởng mức hưởng BHYT là bao nhiêu?



muc-huong-bhyt-doi-voi-nguoi-thuoc-ho-gia-dinh-can-ngheoTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An NamVới thắc mắc của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Đối tượng hộ cận nghèo được quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014:

” Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.”

Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người thuộc hộ cận nghèo khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến được quy định tại điểm d khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

” d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;”

Bên cạnh đó theo quy định tại điểm d khoản 1 và điểm c khoản 2, Điều 1, Quyết định 1351/QĐ-BHXH như sau:

” d) Nhóm được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng

– CN: Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;”

“c) Ký hiệu bằng số 3: Được quỹ BHYT thanh toán 95% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: HT, TC, CN.”

muc-huong-bhyt-doi-voi-nguoi-thuoc-ho-gia-dinh-can-ngheo1

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn sẽ được hưởng 95% chi phí khám chữa bệnh khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến thuộc phạm vi chi trả BHYT; 100% chi phí khám chữa bệnh tại tuyến xã và chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn 15% tháng lương cơ sở.

Trong trường hợp bạn đi khám chữa bệnh trái tuyến bạn có thể tham khảo bài viết: Mức hưởng BHYT khi khám bệnh trái tuyến

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi