Mức tiền lương tối đa đóng bảo hiểm xã hội từ 1/7/2017?

Mức tiền lương tối đa

Em có câu hỏi về mức tiền lương tối đa xin được tư vấn. Từ ngày 1/7/2017 thì lương cơ sở tăng. Hiện nay, giám đốc doanh nghiệp em đang đóng BHXH với mức là 24.200.000 đồng mà lương thực của anh ấy là 27.000.000 đồng. Vậy, từ 1/7/2017 thì em có phải tăng mức đóng bảo hiểm xã hội cho anh ấy theo lương cơ sở mới không ạ?



Mức tiền lương tối đaTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về mức tiền lương tối đa, công ty; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức tiền lương tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc:

Căn cứ Khoản 2,3 Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 89. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

3. Trường hợp tiền lương tháng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng 20 lần mức lương cơ sở.”

Theo đó thì tiền lương tháng tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc = 20 x mức lương cơ sở.

Đồng thời căn cứ vào Khoản 2, Điều 3, Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đng/tháng.”

Vậy tiền lương tháng tối đa đóng bảo hiểm = 20 x 1.300.000 = 26.000.000 đồng.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm là 27.000.000 đồng. 

Mức tiền lương tối đaTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Từ 1/7/2017 bạn sẽ tăng tiền lương tháng đóng bảo hiểm của người lao động đó lên bằng 26.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về mức tiền lương tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm những bài viết dưới đây:

Cách xác định mức tiền lương tháng phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Phụ cấp trách nhiệm có bắt buộc đóng BHXH không?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay