Người lao động sử dụng bảo hiểm y tế để khám sức khỏe tổng quát

Người lao động sử dụng bảo hiểm y tế để khám sức khỏe tổng quát

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng người lao động và có đăng ký khám tại bệnh viện huyện. Bây giờ tôi muốn đi khám sức khỏe tổng quát thì có được bảo hiểm y tế thanh toán không và số tiền là bao nhiêu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi.



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi đi khám sức khỏe tổng quát thì có được bảo hiểm y tế thanh toán không của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 1 điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 thì mức hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng người lao động như sau:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điều 23 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 thì::

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Theo quy định trên thì người lao động khi đi khám, chữa bệnh sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 80% chi phí. Tuy nhiên, khám sức khỏe tổng quát là một trong những trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế. Do đó, khi đi khám sức khỏe tổng quát bạn sẽ không được hỗ trợ chi phí khám, chữa bệnh của bảo hiểm y tế.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Không có chứng minh thư có được hưởng bảo hiểm y tế

Tiêm phòng có được hưởng bảo hiểm y tế

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi