Quy định của pháp luật về mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Quy định của pháp luật về mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Xin chào Tổng đài tư vấn, em muốn mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì có bắt buộc là cả nhà phải mua không hay chỉ 1 người cũng được. Em đang có bầu được 6 tháng rồi; mua BHYT theo hộ gia đình này thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Và đi trái tuyến thì được hưởng bao nhiêu % ạ? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tế:Mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn về quy định của pháp luật về mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình như sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

3. Tất cả thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 của Luật này phải tham gia bảo hiểm y tế. Mức đóng được giảm dần từ thành viên thứ hai trở đi, cụ thể như sau:

a) Người thứ nhất đóng tối đa bằng 6% mức lương cơ sở;

b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;

c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Khoản 5 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:

“5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Do đó

Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi mua bảo hiểm y tế tự nguyện thì tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình trừ những thành viên đã có thẻ bảo hiểm y tế đều phải mua.

Căn cứ điều a khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;”

Theo đó, khi bạn mua BHYT theo hộ gia đình thì sẽ được chi trả các chi phí khi sinh con.

Về mức hưởng 

Căn cứ khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định về mức hưởng BHYT trái tuyến.

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Như vậy, khi đi bạn có thẻ bảo hiểm xã hội mà sinh con ở bệnh viện trái tuyến thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm với mức hưởng nêu trên.

Kết luận:

Trong trường hợp của bạn, khi bạn mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì trừ những thành viên đã có thẻ BHYT thì những thành viên chưa có đều phải tham gia. Sau khi mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì bạn sẽ được bảo hiểm chi trả 80% chi phí khi bạn sinh con tại bệnh viện đúng tuyến. Còn khi sinh con ở bệnh viện trái tuyến tỉnh hoặc trung ương mà điều trị nội trú thì bạn sẽ được hưởng theo mức 48% ở tuyến tỉnh và 32% ở tuyến trung ương.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Phương thức đóng bảo hiểm y tế của người tham gia

Mức đóng hàng tháng và mức tiền lương tối đa tháng đóng bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi