Thời điểm 5 năm liên tục của BHYT được hiểu như thế nào?

Thời điểm 5 năm liên tục của BHYT được hiểu như thế nào?

Cho tôi hỏi thời điểm 5 năm liên tục trên thẻ BHYT được hiểu là như thế nào? Khi đủ tham gia đủ 5 năm liên tục thì tôi có quyền lợi gì?



Thời điểm 5 năm liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về thời điểm 5 năm liên tục của BHYT; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời điểm 5 năm liên tục trên thẻ BHYT

Theo Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 có quy định:

Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây.

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Như vậy, thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước hoặc nếu trường hợp bị gián đoạn từ 01/01/2015  trở đi không quá 03 tháng. Theo quy định trên thì từ 1/1/2016 trên thẻ BHYT phải thể hiện thời gian tham gia BHYT liên tục tối đa là 60 tháng.

Ví dụ: Trên thẻ BHYT của bạn có ghi dòng chữ: “Thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 01/01/2025” thì tính đến thời điểm 01/01/2025 thì bạn mới được xác định là tham gia BHYT 5 năm liên tục.

Thứ hai, về quyền lợi bảo hiểm y tế từ thời điểm 5 năm liên tục:

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 có quy định mức hưởng là:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

Thời điểm 5 năm liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó, Điểm d, Khoản 1, Điều 9 Quyết định 1399/QĐ-BHXH, ngày 22/12/2014 của BHXH Việt Nam cũng hướng dẫn:

“Điều 9. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia BHYT đi khám bệnh, chữa bệnh đúng quy định tại các Điều 26, 27 và 28 Luật BHYT và Khoản 4 và 5, Điều 22 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT với mức hưởng như sau:

d) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT (áp dụng tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế) đối với các trường hợp đã có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên tính đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Người bệnh có trách nhiệm lưu giữ chứng từ thu phần chi phí cùng chi trả làm căn cứ để cơ quan BHXH cấp Giấy chứng nhận cùng chi trả trong năm.”

Như vậy, theo quy định này thì quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên sẽ được hưởng 100% chi phí khi đi đúng tuyến nếu có số tiền đồng chi trả chi phí khám chữa bệnh đúng tuyến trong năm cộng dồn từ đủ 6 tháng lương cơ sở trở lên. Lương cơ sở từ ngày 1/7/2018 là 1.390.000 đồng nên 6 tháng lương cơ sở tương đương 8.340.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Tại sao đóng BHYT 5 năm liên tục nhưng chưa được thanh toán 100% chi phí?

Mức hưởng BHYT 5 năm liên tục khi khám, chữa bệnh trái tuyến

Trên đây là quy định của pháp luật về: Thời điểm 5 năm liên tục của BHYT. Nếu bạn còn vấn đề thắc mắc cần giải đáp; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyển 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi