Thời gian tham gia quân đội có được tính tham gia BHXH?

Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi tôi đi bộ đội từ năm 1984 đến năm 1987 sau đó xuất ngũ về làm công việc tự do và không được hưởng bất cứ khoản trợ cấp nào, được một thời gian thì tôi vào làm việc tại một công ty và có đóng BHXH. Vậy thời gian tôi đi bộ đội có được tính vào thời gian tham gia BHXH không? Tôi cảm ơn!



thoi-gian-tham-gia-quan-doi-co-duoc-tinh-tham-gia-bhxh-khongTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 7 Điều 1 Thông tư 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH:

“Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế, hợp tác xã, hộ kinh tế cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác (gọi chung là đơn vị; bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 01/01/1995 được tính hưởng bảo hiểm xã hội sau đó chuyển sang các đơn vị trong và ngoài Nhà nước) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11 tháng 4 năm 2002; điểm a khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08 tháng 11 năm 2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29 tháng 4 năm 2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06 tháng 5 năm 2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20 tháng 8 năm 2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09 tháng 11 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội, Công an trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội”.

thoi-gian-tham-gia-quan-doi-co-duoc-tinh-tham-gia-bhxh-khong

 Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, điều kiện được cộng nối thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH bao gồm:

1. Quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15/12/1993;

2. Sau khi phục viên, xuất ngũ có tham gia BHXH tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị khác;

3. Chưa được hưởng chế độ trợ cấp.

Như vậy, trường hợp của bạn tham gia quân đội từ năm 1984 đến năm 1987 thì xuất ngũ , sau đó bạn có làm việc và đóng BHXH bắt buộc tại 1 công ty, đồng thời bạn cũng chưa được hưởng bất cứ khoản trợ cấp nào. Do đó, thời gian tham gia quân đội của bạn sẽ được công nối với thời gian đóng BHXH bắt buộc của bạn để tính hưởng chế độ sau này.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Secured By miniOrange