Thủ tục nâng mức quyền lợi cho đối tượng người lao động thuộc hộ nghèo

Thủ tục nâng mức quyền lợi cho đối tượng người lao động thuộc hộ nghèo

Tôi là người thuộc đối tượng hộ nghèo được hưởng BHYT 100%. Nay tôi tham gia lao động tại công ty, phải đóng BHYT theo công ty chỉ được hưởng 80%. Vậy phải làm thế nào tôi mới có thể được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh như trước đây?



Tư vấn bảo hiểm y tế:hộ nghèo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, hưởng BHYT khi thuộc nhiều đối tượng:

Căn cứ Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo“.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

2. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất“.

Như vậy theo quy định trên thì đối tượng hộ nghèo có mức hưởng bảo hiểm y tế là 100% còn đối tượng người lao động là 80% chi phí khám chữa bệnh. Do bạn vừa thuộc đối tượng hộ nghèo vừa là người lao động nên mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn 100% chi phí khám chữa bệnh – theo đối tượng có mức quyền lợi cao nhất.

Thứ hai, về hồ sơ chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế:

Căn cứ Điểm 4.1, Khoản 4, Điều 27 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ:

a) Người tham gia:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Đối với người được hưởng quyền lợi cao hơn: giấy tờ chứng minh theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01 -TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

hộ nghèo

Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo quy định trên thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

– Giấy tờ có liên quan đến mức hưởng quyền lợi cao hơn (Bản sao): giấy tờ xác nhận hộ nghèo.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Bảo hiểm y tế của người có công đang hưởng hưu trí

Trường hợp đổi thẻ BHYT đối với người có công với cách mạng

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.