Thủ tục thay đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em?

Nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu

Tôi có con nhỏ 7 tháng tuổi, và muốn đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu cho cháu lên Hà Nội. Vì vợ chồng tôi làm việc và sinh sống ở Hà Nội được 10 năm nhưng không đăng ký thường trú. Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của cháu hiện tại là ở Huyện Kim Thành tỉnh Hải Dương.
Giờ tôi muốn chuyển cho cháu đăng ký khám chữa bệnh tại Hà Nội tôi cần làm thủ tục gì, đăng ký ở viện nào nhận trẻ em cũng được phải không?



Nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầuTư vấn bảo hiểm y tế:

Với câu hỏi về thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ vào Phiếu giao nhận hồ sơ 402/PGNHS…/THE. Theo đó, hồ sơ thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT( mẫu TK1-TS).

-Thẻ BHYT cũ còn giá trị .

Bạn muốn đăng kí thì cần phải có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú tại Hà Nội. Trong trường hợp bạn chưa có thì cần đến UBND phường nơi bạn đang sinh sống để làm sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Thứ hai, về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8, khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 45 Điều 5 Thông tư này;”

Theo đó, Điều 5 Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định cụ thể như sau:

“Điều 5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh và tương đương

1. Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

2. Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

4. Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

5. Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;”

Bạn có thể đăng kí nơi khám chữa bệnh ban đầu cho con bạn ở một trong các cơ sở trên. Tuy nhiên việc đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu còn căn cứ vào khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Do đó, bạn nên liên hệ trước với cơ sở khám chữa bệnh nơi bạn muốn đăng kí để xem bệnh viện còn suất để đăng ký không.

Nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Kết luận: 

Về thủ tục thay đổi nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu. Bạn cần chuẩn bị mẫu tờ khai TK1- TS và thẻ BHYT cũ của con bạn.

Bạn có thể đăng kí ở các cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tại Khoản 1,2,4, và 5 Điều 5 Thông tư 40/2015/TT-BYT.

Trên đây là giải đáp về nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi khi khám bệnh không đúng tuyến

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu với trẻ em dưới 6 tuổi

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi