Tư vấn thủ tục và mức hưởng thai sản của lao động nữ?

Tư vấn thủ tục và mức hưởng thai sản của lao động nữ?

Xin chào anh chị tư vấn, tôi muốn được tư vấn thủ tục và mức hưởng thai sản của lao động nữ. Tôi tham gia BHXH từ ngày 1/2/2017 cho đến ngày 30/07/2017. Nay vì đang mang thai sức khỏe yếu nên tôi xin nghỉ việc. Nếu tôi xin nghỉ việc và dừng đóng BHXH từ ngày 1/8/2017, thì đến khi sinh con tôi có được nhận chế độ thai sản không ạ? Ngày dự sinh của tôi là 17/10/2017. Nếu được thì cần những thủ tục gì ạ? Mức đóng lương tham gia BHXH của tôi là 6 triệu/tháng thì được nhận bao nhiêu ạ? Chân thành cảm ơn. Mong được giải đáp!



Mức hưởng thai sản của lao động nữTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi thủ tục và mức hưởng thai sản của lao động nữ được chúng tôi tư vấn như sau :

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, trường hợp của lao động nữ sinh con chỉ cần bạn đóng bảo hiểm xã hội đủ từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước sinh; thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Về thời gian 12 tháng trước khi sinh, bạn vui lòng tham khảo bài viết: 12 tháng trước khi sinh con được xác định như thế nào?

Theo đó, bạn dự sinh vào 17/10/2017 và bạn đã nghỉ việc từ 1/8/2017 nên 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ 10/2016 đến tháng 9/2017. Và trong khoảng thời gian này, bạn tham gia bảo hiểm được 06 tháng (từ tháng 2/2017 đến hết tháng 7/2017) nên đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Về hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Bạn vui lòng tham khảo hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh tại bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đã thôi việc mới nhất

Về mức hưởng thai sản của lao động nữ

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

” Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

Do đó, theo thông tin bạn cung cấp mức đóng lương tham gia BHXH là 6 triệu /tháng. Tuy nhiên, bạn không nói cụ thể tiền lương bình quân của 06 tháng trước khi nghỉ việc. Vì vậy, mức hưởng được xác định theo công thức sau:

Mức hưởng = Mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi sinh X 6

Mức hưởng thai sản của lao động nữ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.”

Theo đó, khi sinh con, bạn được nhận thêm trợ cấp một lần bằng 02 lần lương cơ sở. Hiện nay, lương cơ sở là 1.300.000 đồng. Do đó, bạn được nhận thêm 2.600.000 đồng.

Như vậy

  • Bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con với mức hưởng được xác định theo công thức trên;
  • Bạn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2.600.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thời hạn làm hồ sơ hưởng thai sản khi thôi việc trước sinh?

Chế độ hưởng thai sản cho chồng khi vợ không đóng bảo hiểm xã hội

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về tư vấn thủ tục và mức hưởng thai sản của lao động nữ; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi