Vợ có đóng bảo hiểm chồng hưởng chế độ thai sản thế nào

Chế độ thai sản cho chồng

Vợ tôi tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty được 4 tháng thì sinh con, do thời gian tham gia bảo hiểm xã hội chưa đủ 6 tháng nên không được hưởng chế độ thai sản. Vợ tôi sinh vào ngày 15/11/2016 thì tôi được hưởng chế độ thai sản như thế nào? Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty hiện tại được gần 7 năm rồi.



Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ theo quy định tại điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.” 

Theo đó trong khoảng thời gian từ 15/11/2016 tới 15/12/2016 bạn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, số ngày nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của bạn được xác định theo Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 nêu trên tùy thuộc vào việc vợ bạn sinh thường hay sinh mổ, sinh bao nhiêu con.

Thứ hai, về mức hưởng chế độ thai sản

Tại điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”

Theo đó mức hưởng của bạn đối với mỗi ngày nghỉ bằng bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản chia cho 24 ngày.

Ngoài ra, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con theo quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”

Điều này được quy định chi tiết tại điểm c mục 2  Công văn 3432/2016/LĐTBXH-BHXH như sau:

“c) Trợ cấp một lần khi sinh con trong trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội theo Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội cũng được thực hiện đối với cả trường hợp người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con mà người cha đủ điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội.”

 

Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chồng bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty hiện tại được 7 năm và bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nên chồng bạn được hưởng thêm trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại thời điểm bạn sinh.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi