Có được cho thuê lại đất được nhà nước giao không thu tiền?

Cho thuê lại đất được nhà nước giao không thu tiền

Xin cho hỏi về vấn đề: cho thuê lại đất được nhà nước giao không thu tiền. Cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp công lập được giao đất không thu tiền sử dụng để xây dựng dự án nhưng do đã triển khai xây dựng xong rồi mà vẫn thừa đất. Quyền của cá nhân/tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền được quy định như thế nào? Tôi muốn hỏi: Nay đơn vị muốn cho thuê lại chỗ đất không dùng đến có được không? 



Đất được nhà nước giaoTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề đất được nhà nước giao không thu tiền, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 73 Luật đất đai 2013 quy định về quyền của cá nhân/tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền:

“Điều 173. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất

1. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này“.

Theo đó, tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền có những quyền theo Điều 166 Luật đất đai 2013 như sau:

1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Đất được nhà nước giao

 Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Mặt khác, Khoản 2 Điều 173 Luật đất đai 2013 quy định:

“2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất”.

Theo quy định trên,

Tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê quyền sử dụng đất… Do đó, trong trường hợp này, cơ quan bạn là tổ chức được nhà nước giao đất không thu tiền nên pháp luật không cho phép tổ chức cho thuê lại đất đã được giao.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hồ sơ trình ban hành quyết định thu hồi đất khi công ty giải thể

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về đất được nhà nước giao không thu tiền, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi