Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ cho ngân hàng

Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ cho ngân hàng

Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ cho ngân hàng? Năm 2007, gia đình tôi đã được UBND huyện Thái Thụy cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở cho mảnh đất diện tích 125m2. Nay trên đất đã có nhà ở 2 tầng do tôi xây dựng nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu cho căn nhà trên. Vậy, tôi có thể thế chấp nhà đất trên cho ngân hàng không?



Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

Căn cứ theo quy định tại Điều 179 Luật đất đai năm 2013 về quyền của người sử dụng đất:

“Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức; đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; đất nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế thì có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

g) Thế chấp quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;”

Như vậy, 

Gia đình bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên gia đình có quyền được thế chấp quyền sử dụng đất tại các tổ chức tín dụng. Tuy nhiên việc thế chấp phải đáp ứng các điều kiện nêu tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 bao gồm các điều kiện sau:

+ Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Đất không có tranh chấp;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Trong thời hạn sử dụng đất.

Do đó gia đình bạn sẽ được thế chấp quyền sử dụng đất khi đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Thứ hai về thế chấp nhà ở chưa được cấp sổ đỏ

Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở năm 2014 quy định:

“Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

2. Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:

a) Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;”

Như vậy, nhà ở muốn được thế chấp thì phải được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở; trừ đối với nhà ở hình thành trong tương lai.

Nhà ở hình thành trong tương lai là nhà ở đang trong quá trình đầu tư xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng (Khoản 19 Điều 3 Luật Nhà ở năm 2014). Đối với trường hợp gia đình bạn, nhà bạn đã được xây dựng hoàn thành và đang được sử dụng nên không được coi là tài sản hình thành trong tương lai.

Chính vì thế gia đình bạn không được thế chấp nhà ở chưa có sổ đỏ cho ngân hàng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ cho ngân hàng.

Ngân hàng thu hồi đất là tài sản thế chấp

Cấp GCNQSDĐ cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về thế chấp nhà đất chưa được cấp sổ đỏ cho ngân hàng, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi