Thủ tục thuê đất đối với tổ chức kinh tế

Công ty tôi có một miếng đất tọa lạc tại Quận Hoàng Mai. Trong Giấy chứng nhận có một phần nhỏ đất thuộc đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng từ năm 2014. Công ty tôi muốn thế chấp mảnh đất này để vay vốn ngân hàng thì có phải gia hạn diện tích đất nông nghiệp đó không? Nếu không làm thủ tục gia hạn thì giao dịch bảo đảm của công ty tôi với ngân hàng có được đăng ký không? Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An NamVới trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn như sau:

Căn cứ điểm d Khoản 1 Điều 65 Luật đất đai năm 2013 quy định về việc thu hồi đất như sau:

“1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;”

Theo quy định trên, đất được nhà nước cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn thì sẽ bị nhà nước thu hồi. Do đó, trong trường hợp này, mảnh đất nông nghiệp của công ty bạn đã hết hạn từ năm 2014 nên về phương diện pháp luật công ty không có quyền đối với mảnh đất đó nữa. Vì vậy, công ty bạn không thể dùng mảnh đất đó để thực hiện giao dịch bảo đảm tại ngân hàng.

Trong trường hợp này, công ty bạn có 2 cách xử lý.

Một là, thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai do diện tích thửa đất thay đổi.

Căn cứ khoản 6 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT ngày 19 tháng 05 năm 2014, được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 1 Điều 19 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, hồ sơ bao gồm :

1. Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

2. Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

Hai là, thực hiện thủ tục thuê lại phần đất nông nghiệp đã bị hết hạn 

Công ty bạn cần làm thủ tục thuê đất đối với mảnh đất nông nghiệp này, thủ tục thuê đất căn cứ khoản 2 Điều 3 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ, bao gồm:

1. Giấy tờ quy định tại Điểm a và Điểm d Khoản 1 Điều này;

 Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

2. Bản sao bản thuyết minh dự án đầu tư đối với dự án không phải trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt, dự án không phải cấp giấy chứng nhận đầu tư;

3. Bản sao báo cáo kinh tế – kỹ thuật đối với trường hợp không phải lập dự án đầu tư xây dựng công trình.

Trường hợp xin giao đất cho cơ sở tôn giáo thì phải có báo cáo kinh tế – kỹ thuật xây dựng công trình tôn giáo.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Điều kiện được bồi thường về đất khi gia đình bị thu hồi đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được công ty Tư vấn An Nam tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi