Tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích đất từ đất vườn sang đất ở

Gia đình tôi có 120 m2 đất vườn được Nhà nước giao có thu tiền ở xã Lộc Hòa, tỉnh Nam Định, đất ở khu vực 3, vị trí đất 2 giờ muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở. Vậy tiền sử dụng đất tôi phải đóng là bao nhiêu? Mong anh chị tư vấn giúp! 



tien-su-dung-dat-khi-chuyen-muc-dich-dat-tu-dat-vuon-sang-dat-oTư vấn pháp luật đất đai :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An NamVới trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất:

Điều 5 : Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật đất đai số 45/2013/QH13 sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo đó, khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất = 50% x (tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở – tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền).

Tại khoản 1 Điều 108 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

“1. Căn cứ tính tiền sử dụng đất

a) Diện tích đất được giao, được chuyển mục đích sử dụng, được công nhận quyền sử dụng đất;

b) Mục đích sử dụng đất;

c) Giá đất theo quy định tại Điều 114 của Luật này; trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất thì giá đất là giá trúng đấu giá”.

Như vậy, việc tính tiền sử dụng đất sẽ căn cứ vào Bảng giá đất do UBND tỉnh Nam Định quy định.

Căn cứ Quyết định số 32/2014/QĐ-UBND của UBND tỉnh Nam Định về việc ban hành bảng giá đất các loại đất trên địa bàn tỉnh Nam Định giai đoạn 2015-2020 như sau:

tien-su-dung-dat-khi-chuyen-muc-dich-dat-tu-dat-vuon-sang-dat-o

   Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

-Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp: Đất nông nghiệp trong các khu dân cư nông thôn thuộc các xã của thành phố Nam Định, các xã, thị trấn các huyện: 75.000 đồng/m2.

-Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở: Theo quy định tại Phụ lục II ban hành theo QĐ 32/2014/QĐ-UBND;

Đất nằm ở xã Lộc Hòa, khu vực 3, vị trí 2 nên giá đất ở là 800.000 đồng/m2

Khi đó, tiền sử dụng đất mà bạn phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở được tính như sau :

Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x (800.000 đồng – 75.000 đồng) = 362.500 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Nộp hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất ở đâu?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được công ty Tư vấn An Nam tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi