17 tuổi vi phạm giao thông có phải nộp phạt?

17 tuổi vi phạm giao thông có phải nộp phạt?

Hôm qua em điều khiển xe máy của bố mà không đội mũ bảo hiểm. Nhưng em mới 17 tuổi mà vẫn bị CSGT phạt tiền. Giờ em phải làm sao để lấy lại tiền?



17 tuổiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điểm a, Khoản 1 Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính như sau:

“Điều 5. Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính

1. Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính”.

Căn cứ Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Bên cạnh đó, Điểm c, Khoản 2, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa”.

Như vậy, người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính. Bạn đã 17 tuổi mà vi phạm luật giao thông thì CSGT phạt tiền bạn là đúng. Tuy nhiên, về nguyên tắc xử phạt hành chính đối với người chưa thành niên được quy định tại Khoản 3, Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

3. ..Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay“.

Như vậy, bạn đủ 17 tuổi vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm và không có giấy phép lái xe. Do đó, mức phạt tiền cụ thể cho các vi phạm của bạn như sau:

– Điều khiển xe máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”: phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng;

– Điều khiển xe mà không có Giấy phép lái xe: phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

17 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP còn quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Như vậy, bạn chưa đủ điều kiện về tuổi mà bố bạn (chủ phương tiện) vẫn giao xe hoặc để cho bạn điều khiển thì bố của bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Kết luận:

Tóm lại, bạn đã 17 tuổi thì bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính. Mức phạt tiền của bạn như đã trình bày ở trên. Ngoài ra, bố bạn (chủ phương tiện) cũng bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, về vấn đề quá hạn nộp phạt, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông có bị phạt thêm không?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi xe bị tạm giữ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.