Các trường hợp miễn giảm lệ phí đăng ký nuôi con nuôi

Tôi mới đi bước nữa và muốn nhận con riêng của vợ làm con nuôi. Tôi không biết trường hợp nào thì được miễn lệ phí và trường hợp nào được giảm. Liệu mình có được chế độ đó không? Mong luật sư tư vấn giúp !



Miễn giảm lệ phí đăng ký con nuôiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn hỏi về miễn giảm lệ phí đăng ký nuôi con nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 4 Nghị định 114/2016/NĐ-CP nghị định quy định về lệ phí đăng ký nuôi con nuôi, lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài :

Điều 4. Trường hợp miễn, giảm lệ phí đăng ký nuôi con nuôi

1. Miễn lệ phí đăng ký nuôi con nuôi trong nước đối với các trường hợp sau:

a) Cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi;

b) Người nhận các trẻ em sau đây làm con nuôi: Trẻ khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo theo quy định của Luật nuôi con nuôi và văn bản hướng dẫn;

c) Người có công với cách mạng nhận con nuôi.

2. Giảm lệ phí đăng ký nuôi con nuôi nước ngoài đối với các trường hợp sau:

a) Cha dượng, mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi được giảm 50% mức lệ phí đăng ký nuôi con nuôi nước ngoài;

b) Nhận hai trẻ em trở lên là anh chị em ruột làm con nuôi thì từ trẻ em thứ hai trở đi được giảm 50% mức lệ phí đăng ký nuôi con nuôi nước ngoài;

c) Trường hợp nhận con nuôi thuộc cả hai trường hợp quy định tại điểm a, điểm b khoản này thì người nộp lệ phí được lựa chọn áp dụng mức giảm lệ phí theo quy định tại điểm a hoặc điểm b khoản này.

3. Miễn lệ phí đăng ký nuôi con nuôi đối với trường hợp đăng ký lại việc nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi”. 

Miễn giảm lệ phí đăng ký con nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, trường hợp của bạn là cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi. Tuy nhiên, bạn không nói rõ là nhận con nuôi trong nước hay con nuôi nước ngoài. Do đó:

+) Nếu bạn nhận nuôi con nuôi trong nước thì theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 114/2016 thì bạn sẽ được miễn phí đăng ký nuôi con nuôi;

+) Nếu bạn nhận nuôi con nuôi nước ngoài thì theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 nêu trên, bạn sẽ được giảm 50% mức lệ phí đăng ký nuôi con nuôi nước ngoài.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Mẫu đơn nhận nuôi con nuôi mới nhất

Mọi vấn đề vướng mắc về miễn giảm lệ phí đăng ký nuôi con nuôi; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi