Có phải sát hạch lại do giấy phép lái xe quá hạn dưới 3 tháng?

Có phải thi dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá hạn dưới 3 tháng?

Em có bằng lái xe hạng B2 đã hết hạn 02 tháng mà chưa đi làm thủ tục đổi bằng. Cho em hỏi, trường hợp giấy phép lái xe quá hạn, em phải làm thế nào ạ? Em có phải thi sát hạch lại không anh/chị?



Tư vấn giao thông đường bộ:Giấy phép lái xe quá hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn 1900 6172. Với câu hỏi có phải thi dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá hạn của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

  1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Như vậy, trường hợp của bạn bị quá hạn dưới 3 tháng (2 tháng) thì không phải dự thi sát hạch lại mà sẽ thuộc trường hợp được cấp lại giấy phép lái xe.

Về hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe quá hạn dưới 03 tháng:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Theo đó, hồ sơ của bạn cần:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Giấy phép lái xe quá hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Số lượng hồ sơ: 1 bộ;

Nơi nộp: Sở giao thông vận tải hoặc Tổng cục đường bộ Việt Nam.

Thời gian cấp lại: không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ (khoản 6 Điều 36 và khoản 3 Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT).

Kết luận:

Trường hợp GPLX của bạn quá hạn 2 tháng thì không phải sự thi sát hạch lại  mà sẽ được cấp lại với hồ sơ như trên.

Trên đây là những giải đáp cho câu hỏi có phải thi dự sát hạch lại do giấy phép lái xe hết hạn. 

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi