Đủ 14 tuổi điều khiển xe máy bị xử phạt thế nào?

Đủ 14 tuổi điều khiển xe máy bị xử phạt thế nào?

Em đủ 14 tuổi điều khiển xe máy chưa có biển số. Vì xe mới mua đang chờ cấp biển số thì sẽ bị phạt như thế nào? 



đủ 14 tuổi điều khiển xe máy

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về tổ tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề đủ 14 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Về nguyên tắc xử lý vi phạm với người chưa thành niên:

Căn cứ Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính đối với người chưa thành niên như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

Ngoài những nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính quy định tại Điều 3 của Luật này, việc xử lý đối với người chưa thành niên còn được áp dụng các nguyên tắc sau đây:

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, về nguyên tắc người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Về mức xử phạt hành vi vi phạm:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, người từ đủ 14 tuổi đến 16 tuổi điều khiển xe gắn máy chưa gắn biển số thì chỉ phạt cảnh cáo, không bị phạt tiền.

đủ 14 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tuy nhiên, căn cứ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, trường hợp này bạn chưa đủ tuổi điều khiển xe, do đó chủ phương tiện giao xe cho bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: đủ 14 tuổi điều khiển xe máy có bị phạt. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Đi xe không có biển số thì mức phạt như thế nào?

Bị ngân hàng giữ cavet gốc thì điều khiển xe có bị phạt?

Nếu còn vướng mắc về đủ 14 tuổi điều khiển xe máy; Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay