Điều kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Chào anh chị tư vấn. Tôi muốn hỏi vấn đề sau: khi ly hôn chúng tôi thỏa thuận là con ở với bố nhưng sau đó chỉ được vài ngày thì người bố không nuôi được nên giao quyền cho tôi. Tuy nhiên lại không chịu cùng tôi làm lại giấy tờ. Vậy tôi phải làm thế nào để thay đổi người trực tiếp nuôi con?



Tư vấn Hôn nhân gia đình:thay đổi người trực tiếp nuôi con

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 :

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Như vậy, trường hợp có yêu cầu của người mẹ thì Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có căn cứ sau:

+) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

+) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Do đó, chỉ cần bạn và chồng bạn thỏa thuận việc thay đổi người trực tiếp nuôi con thì có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con. Nếu chồng bạn không đồng ý thay đổi người nuôi con thì bạn cần chứng minh chồng bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con như điều kiện kinh tế, phẩm chất đạo đức….

Về thủ tục, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau và gửi hồ sơ đến Tòa án nhân dân quận/huyện nơi vợ bạn cư trú:

thay đổi người trực tiếp nuôi con

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

+) Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

+) Bản án ly hôn;

+) Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

+) Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

+) Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Làm sao để được quyền nuôi con khi ly hôn

Có được giành quyền nuôi con sau khi ly hôn không

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi