Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn bị xử phạt như thế nào?

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn bị xử phạt như thế nào?

Tôi vừa bị lập biên bản với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn, chạy quá tốc độ cho phép là 70/60 km/h. Trường hợp của tôi sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Tôi chạy xe máy khi bị lập biên bản.



Kiểm tra nồng độ cồnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn:

Căn cứ vào Điểm b Khoản 8 và Điểm d Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 10 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.”

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn, bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 đến 05 tháng.

Thứ hai, đối với lỗi chạy quá tốc độ cho phép:

Căn cứ vào Điểm a Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;”

Kiểm tra nồng độ cồn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì người điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn chạy quá tốc độ quy định 10 km/h (70/60 km/h) do đó bạn sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy

Tốc độ tối đa của ô tô 7 chỗ trong khu vực đông dân cư là bao nhiêu?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.