Người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Tôi có chồng là người Anh, còn tôi là người Việt nhưng tôi có đứa con riêng. Năm 2017 thì nó được 18 tuổi. Nếu như vậy thì chồng tôi có nhận con riêng tôi làm con nuôi được không? Mong nhận được sự giúp đỡ của trung tâm tư vấn? 



Tư vấn Hôn nhân và Gia đình:Nhận con nuôi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 8 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 quy định:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi“.

Như vậy, con bạn 17 tuổi được nhận làm con nuôi khi được cha dượng nhận làm con nuôi.

Căn cứ Khoản 2 Điều 28 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 quy định như sau:

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

Theo quy định của pháp luật, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh khi là cha dượng, mẹ kế của người được làm con nuôi mà không quy định giới hạn về tuổi của người được nhận nuôi.

Mặt khác, căn cứ Điều 29 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về điều kiện của người nhận nuôi con nuôi như sau:

Điều kiện đối với chồng bạn:

– Đáp ứng điều kiện theo quy định của pháp luật nước ngoài nơi chồng bạn thường trú (nước Anh).

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

– Có tư cách đạo đức tốt.

Những người sau đây không được nhận con nuôi:

– Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

– Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

Nhận con nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

– Đang chấp hành hình phạt tù;

– Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Như vậy, trong trường hợp này, chồng bạn là người Anh nay muốn nhận con nuôi là con riêng của bạn. Theo quy định trên, nếu pháp luật của Anh cho phép và chồng bạn đáp ứng được các điều kiện trên thì có quyền nhận con của bạn làm con nuôi.

Về hồ sơ, thủ tục nhận nuôi con nuôi bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau: Hồ sơ người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.