Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi năm nay 27 tuổi và muốn thi bằng lái xe hạng FC thì đã đủ điều kiện về độ tuổi chưa? Và trong trường hợp này nếu được cấp thì thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC là bao lâu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Thời hạn của giấy phép

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, độ tuổi thi bằng lái xe hạng FC:

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 12 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

12. Hạng F cấp cho người đã có giấy phép lái xe các hạng B2, C, D và E để điều khiển các loại xe ô tô tương ứng kéo rơ moóc có trọng tải thiết kế lớn hơn 750 kg, sơ mi rơ moóc, ô tô khách nối toa, được quy định cụ thể như sau:

b) Hạng FC cấp cho người lái xe ô tô để lái các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng C có kéo rơ moóc, ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và hạng FB2;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);”

Như vậy theo quy định trên thì người đủ 24 tuổi trở lên sẽ đủ điều kiện để thi giấy phép lái hạng FC. Do đó đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn 27 tuổi do đó bạn đã đủ điều kiện về độ tuổi để thi bằng lái hạng FC theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC:

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy theo quy định trên thì giấy phép lái xe hạng FC có thời hạn 5 năm kể từ từ ngày cấp.

Thời hạn của giấy phép

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về thời hạn của giấy phép lái xe hạng FC. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Làm thế nào khi Giấy phép lái xe hạng E hết hiệu lực?

Quy định về thủ tục đổi giấy phép lái xe máy do bị hỏng

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.