Quy định về độ tuổi để điều khiển xe dưới 50cc tham gia giao thông.

Quy định về độ tuổi để điều khiển xe dưới 50cc tham gia giao thông.

Chào Luật sư. Luật sư cho em hỏi em sinh năm 2002 nhưng chứng minh thư không ghi ngày tháng. Vậy thì bao lâu nữa em mới được điều khiển xe dưới 50cc?



Điều khiển xe dưới 50ccTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điểm a, b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Theo quy định này thì người đủ 16 tuổi mới được điều khiển xe có dung tích xi lanh dưới 50cc, từ đủ 18 tuổi mới được điều khiển xe có dung tích xi lanh trên 50cc.

Kết luận: Bạn sinh năm 2002 thì đến nay bạn đã 16 tuổi nhưng phải căn cứ vào ngày, tháng sinh của bạn thì mới có thể xác định bạn đã đủ 16 tuổi để lái xe hay chưa. Trường hợp giấy chứng minh không ghi ngày tháng thì căn cứ vào sổ hộ khẩu hoặc giấy khai sinh để xác định ngày sinh của bạn.

Điều khiển xe dưới 50cc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi độ tuổi để lái xe 50cc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Lỗi điều khiển xe máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn từ 1/8/2016

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi