Thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ

Thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ

Chào Tổng đài tư vấn! Cho tôi hỏi muốn cấp phù hiệu cho xe nội bộ của công ty thì tôi cần chuẩn bị giấy tờ gì? Và phù hiệu này được cấp rồi thì dùng được mãi hay mỗi năm lại phải xin lại một lần?



Xe nội bộTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu “Xe nội bộ”

Căn cứ Khoản 6, Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”.

Theo đó, hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu “Xe nội bộ” bao gồm:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực các giấy tờ sau:

+) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp);

+) Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Hồ sơ trên nộp đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện.

Thứ hai, về thời hạn có giá trị của phù hiệu “Xe nội bộ”

Căn cứ Điểm b, Khoản 2, Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 54. Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

b) Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện”.

Như vậy, phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm nhưng không được quá niên hạn sử dụng của phương tiện.

Xe nội bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm nhưng không được quá niên hạn sử dụng của phương tiện. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ nêu trên để được cấp phù hiệu cho xe của công ty bạn.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định về người điều hành kinh doanh vận tải

Quy trình lắp thiết bị giám sát hành trình của xe

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.