Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn

Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn

Xin hỏi về vấn đề: Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn. Tôi đã ly hôn vợ cũ được 2 năm. Chúng tôi có một con chung năm nay được 4 tuổi. Vì lúc giải quyết ly hôn con gái tôi chưa đủ 3 tuổi nên tòa án giao cho vợ tôi quyền nuôi dưỡng còn tôi mỗi tháng sẽ cấp dưỡng cho cháu một triệu đồng/ tháng. Sắp tới cô ấy sẽ đi lấy chồng mới ở xa cách chỗ ở hiện tại 600km vậy tôi có quyền được đưa con gái tôi về nuôi không?


Bài viết liên quan:


giành lại quyền nuôi conTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, trường hợp giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn; chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên”.

Trong trường hợp nếu bạn có căn cứ chứng minh rằng vợ cũ của bạn kết hôn với người khác mà bỏ bê việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con (dù có đủ điều kiện về tài chính) thì Tòa án có thể xem xét ra quyết định thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

Trong trường hợp này, bạn cần nộp hồ sơ yêu cầu đến Tòa án cấp huyện nơi đương sự ( người đang nuôi con) cư trú.

giành lại quyền nuôi con

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Hồ sơ bao gồm:

– Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

– Bản án ly hôn;

– Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

– Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

– Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề vướng mắc, xin bạn vui lòng gọi điện tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi