Trường hợp không mang bản chính giấy phép lái xe mà không bị phạt

Quy định trường hợp không mang bản chính giấy phép lái xe mà không bị phạt

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì trường hợp nào không mang bản chính giấy phép lái xe bản chính mà không bị phạt? Tôi bị mất bằng lái đang trong thời gian chờ cấp lại và có giấy hẹn của Sở Giao thông vận tải thì có thể sử dụng để tham gia giao thông không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Không mang bản chính giấy phép lái xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định trường hợp được điều khiển phương tiện không mang bản chính giấy phép lái xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

2. Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.”

Như vậy, theo quy định trên thì người điều khiển phương tiện giao thông được điều khiển phương tiện khi không có Giấy phép lái xe là trong trường hợp Giấy phép lái xe đã bị tạm giữ để đảm bảo thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ. Trong thời hạn chờ giải quyết vi phạm thì giấy hẹn có giá trị thay thế Giấy phép lái xe đã bị tạm giữ.

Thứ hai, về sử dụng giấy hẹn cấp lại giấy phép lái xe:

Căn cứ theo quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

“1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Không mang bản chính giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên thì người lái xe khi điều khiển phương tiện giao thông phải mang theo:

– Đăng ký xe;

– Giấy phép lái xe;

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (xe ô tô, xe rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới;

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn bị mất bằng lái xe và đang trong thời gian chờ cấp lại và có giấy hẹn của Sở Giao thông vận tải. Trong trường hợp này bạn không thể dùng giấy hẹn của Sở giao thông vận tải để thay thế giấy phép lái xe theo quy định của hiện hành.

Kết luận:

Trường hợp không mang bản chính giấy phép lái xe mà không bị phạt được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định trường hợp không mang bản chính giấy phép lái xe mà không bị phạt. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.