Thời hạn của giấy phép lái xe hạng E

Thời hạn của giấy phép lái xe hạng E

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi là nam, năm nay 50 tuổi và muốn thi bằng lái xe hạng E. Cho tôi hỏi trường hợp này bằng lái của tôi nếu được cấp thì bằng lái của tôi sẽ có hiệu lực trong thời hạn bao lâu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộHạng E:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giấy phép lái xe hạng E:

Căn cứ theo quy định tại khoản 10 điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Như vậy theo quy định trên thì giấy phép lái xe hạng E sẽ được cấp cho người điều khiển xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cấp cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.

Thứ hai, độ tuổi thi bằng lái xe hạng E

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam“.

Theo quy định trên, tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi, tức là tuổi thi bằng lái xe hạng E được quy định như sau:

+) Đối với nữ: Tối đa 50 tuổi;

+) Đối với nữ: Tối đa 55 tuổi.

Thứ ba, thời hạn của giấy phép lái xe hạng E:

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy theo quy định trên thì giấy phép lái xe hạng E có thời hạn 5 năm kể từ từ ngày cấp.

Theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; Bạn là nam, năm nay 50 tuổi và muốn thi bằng lái xe hạng E. Do đó nếu như bạn được cấp giấy phép lái xe hạng E thì thời hạn giấy phép của bạn có thời hạn trong 5 năm kể từ ngày cấp.

Hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Thời hạn của giấy phép lái xe hạng E được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề thời hạn của giấy phép lái xe hạng E. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Trường hợp xe ô tô kéo xe khác trái luật và mức phạt vi phạm

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề độ tuổi thi và thời hạn giấy phép lái xe hạng E, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.