Xe 16 chỗ ngồi chở vượt quá bao nhiêu người sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính?

Xe 16 chỗ ngồi chở vượt quá bao nhiêu người

Xin cho tôi hỏi về vấn đề: Xe 16 chỗ ngồi chở vượt quá bao nhiêu người sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Gia đình tôi có xe du lịch 16 chỗ ngồi và theo tôi được biết có thể chở vượt quá một số lượng người nhất định mà không bị xử phạt vi phạm. Mong tổng đài tư vấn cho tôi rõ hơn về quy định này cũng như mức phạt khi chở số người vượt quá quy định!


Bài viết liên quan:


Xe 16 chỗ ngồiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn . Về vấn đề xe 16 chỗ ngồi vượt quá số người, Tổng đài xin trả lời cho bạn như sau:

Số người chở vượt quá quy định được phép chở đối với từng loại xe nhưng không bị xử phạt được quy định tại Điều 6 Thông tư 45/2014/TT-BCA về xử phạt hành vi người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) vượt quá quy định được phép chở của phương tiện (Khoản 2, Khoản 4 Điều 23 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP):

1. Số người quy định được phép chở của phương tiện được hiểu là số chỗ ngồi ghi trong giấy đăng ký xe, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

2. Số người chở vượt quá quy định được phép chở đối với từng loại xe nhưng không bị xử phạt:

– Xe đến 9 chỗ ngồi: chở quá 01 người;

– Xe từ 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi: chở quá 02 người;

– Xe từ 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi: chở quá 03 người;

– Xe trên 30 chỗ ngồi: chở quá 04 người.

3. Cách tính số người chở vượt quá quy định để xử phạt (ký hiệu là X) như sau:

X = Tổng số người trên xe khi kiểm soát – (số chỗ ngồi ghi trong giấy đăng ký xe + số người chở vượt quá quy định được phép chở đối với từng loại xe nhưng không bị xử phạt)”.

Theo quy định trên thì số người chở vượt quá quy định được phép chở đối với xe 16 chỗ là 03 người mà không bị xử phạt. Nếu vượt quá số người nói trên thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính Khoản 2, Khoản 4 Điều 23 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP và được sửa đổi, bổ sung bởi Điều 1 Nghị định 107/2014/NĐ-CP như sau:

2. Sửa đổi Khoản 2 Điều 23 như sau:

“2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

3. Sửa đổi Khoản 4 Điều 23 như sau:

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ”.

Xe 16 chỗ ngồi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy

Theo quy định trên thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng hoặc từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km trên mỗi người vượt quá.

Và do xe của bạn là xe 16 chỗ ngồi nên từ người thứ 20 trở đi thì mỗi người vượt quá sẽ bị phạt số tiền trên tùy từng trường hợp cụ thể.

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi xe 16 chỗ ngồi chở vượt quá số người, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi