Xe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt?

Ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt

Xin chào luật sư tư vấn. Cho mình hỏi về vấn đề xe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt. Xe dịch vụ 16 chỗ ngồi mà có 16 người lớn rồi vậy thêm 8 em bé từ 5 tuổi trở xuống và 1 bé 9 tuổi có được không ạ? Mong luật sư giải đáp cho mình. Mình cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộÔ tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 4 Điều 23  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy:

Người điều khiển xe ô tô chở hành khách phải chở đúng số người ghi trong giấy đăng ký xe, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và được phép chở thêm số người đã quy định mà không bị phạt như sau:

  • 1 người trên xe đến 9 chỗ ngồi.
  • 2 người trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ ngồi
  • 3 người trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ
  • 4 người trên xe trên 30 chỗ.

Nếu người điều khiển xe chở quá số người cho phép chở được nêu trên thì sẽ bị phạt với lỗi chở quá số người quy định.

Với trường hợp của bạn; bạn lái xe 16 chỗ. Tuy nhiên, xe bạn đã chở 16 người lớn và thêm 8 em bé từ 5 tuổi trở xuống và 1 bé 9 tuổi. Tổng số người trên xe của bạn là 16 người + 9 người là 25 người.  Mà theo quy định thì bạn được phép chở thêm 3 người. Do đó, tổng số người được phép chở trên xe 16 chỗ là 16 người + 3 người là 19 người. Như vậy, bạn sẽ bị phạt về số người vượt quá quy định được phép chở là 6 người. 

Ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạtTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về mức phạt:

Bạn sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Bạn chở quá số người quy định là 6 người nên tổng mức phạt của bạn là từ 6.000.000 đồng- 12.000.000 đồng.

Ngoài bị phạt tiền, bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Xe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Nếu còn vướng mắc về xe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt; Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi