Xử phạt người điều khiển xe máy vi phạm cùng lúc nhiều lỗi giao thông

Xử phạt người điều khiển xe máy vi phạm cùng lúc nhiều lỗi giao thông

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi là người điều khiển xe máy bị cảnh sát giao thông tạm giữ xe máy vi phạm các lỗi sau thì bị phạt bao nhiêu tiền: Không đội mũ bảo hiểm 2 người; Không mang giấy phép lái xe; Không mang giấy đăng ký xe; Không có Bảo hiểm xe; Không có gương chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộNgười điều khiển xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn bị cảnh sát giao thông bắt lỗi 2 người không đội mũ bảo hiểm. Vì vậy, với 2 người trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt với các lỗi sau:

– Người điều khiển xe, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm

– Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Theo đó, mức phạt khi 2 người không đội mũ bảo hiểm trong trường hợp này là từ 300.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt lỗi không mang giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe và bảo hiểm xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn bị cảnh sát giao thông phạt với các lỗi: Không mang giấy phép lái xe; Không mang giấy đăng ký xe và không có Bảo hiểm xe. Như vậy, với mỗi hành vi vi phạm bạn sẽ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Thứ ba, mức phạt lỗi không có gương chiếu hậu:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì;

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Theo quy định trên thì đối với trường hợp của bạn không có gương chiếu hậu sẽ có mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Người điều khiển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về nguyên tắc áp dụng mức tiền phạt:

Căn cứ khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

“4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ, thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng, thì mức tiền phạt có thể tăng lên, nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt”.

Như vậy, với mỗi lỗi vi phạm đều bị xử phạt và sẽ áp dụng mức phạt khác nhau, mức tiền phạt cụ thể với một hành vi vi phạm là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định với hành vi đó.

Kết luận:

Đối với người điều khiển xe máy vi phạm cùng lúc nhiều lỗi giao thông thì sẽ áp dụng các mức phạt cụ thể theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt người điều khiển xe máy vi phạm cùng lúc nhiều lỗi giao thông. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Trường hợp xe ô tô kéo xe khác trái luật và mức phạt vi phạm

Bị tai nạn giao thông có được bảo hiểm y tế chi trả?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.