Cán bộ không chuyên trách xã có được tăng phụ cấp từ 1/7/2017?

Xin chào công ty Tư vấn An Nam, tôi muốn hỏi cán bộ không chuyên trách xã có được tăng phụ cấp từ ngày 1/7/2017? Theo Khoản 10 Điều 2 của Nghị quyết số 27/2016/QH14 ngày 11/11/2016. Từ ngày 01/07/2017 mức lương cơ sở sẽ tăng lên 1.300.000 đồng/tháng. Hiện nay, tôi đang là Văn phòng Đảng ủy kiêm cán bộ Dân vận Đảng ủy (cán bộ hoạt động không chuyên trách cấp xã). Vậy tôi có được tăng thêm lương theo Nghị quyết trên không? Lương và phụ cấp kiêm nhiệm được hưởng kể từ 01/7/2017 của tôi được tính theo công thức như thế nào? Xin Cảm ơn.



tăng phụ cấpTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Lương cơ sở là lương do Nhà nước quy định được dùng để làm căn cứ tính các khoản theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 47/2016/NĐ-CP như sau:

” Điều 3. Mức lương cơ sở

1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

b) Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

c) Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở.”

Cán bộ không chuyên trách xã là một trong những đối tượng áp dụng lương cơ sở Khoản 9 Điều 2 Nghị định 47/2016/NĐ-CP như sau:

” Điều 2. Đối tượng áp dụng

Người hưởng lương, phụ cấp quy định tại Điều 1 Nghị định này bao gồm:

9. Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố.”

Từ 1/7/2017, lương cơ sở tăng theo quy định tại Khoản 10 Điều 2 Nghị quyết 27/2016/QH14 như sau:

” Điều 2. Giao Chính phủ

10. Thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1,21 triệu đồng/tháng lên 1,3 triệu đồng/tháng, điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp ưu đãi người có công tăng bằng mức tăng lương cơ sở, thời điểm thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2017.

Giao các bộ, cơ quan trung ương, địa phương trên cơ sở dự toán ngân sách nhà nước được giao tự cân đối để bố trí nguồn tăng mức lương cơ sở.

Ngân sách trung ương đảm bảo kinh phí điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (đối tượng do ngân sách nhà nước đảm bảo) và trợ cấp ưu đãi người có công; hỗ trợ một phần tiền lương tăng thêm cho một số địa phương ngân sách khó khăn không cân đối được nguồn theo quy định của Chính phủ.”

Theo những quy định hiện hành, khi lương cơ sở tăng thì cán bộ không chuyên trách xã cũng được tăng phụ cấp và tăng lương theo lương cơ sở.

tăng phụ cấp

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định hiện hành, bạn sẽ được tăng phụ cấp và lương khi lương cơ sở tăng. Do đó, nếu từ 01/07/2017 lương cơ sở tăng lên 1.300.000 đồng thì đồng thời cũng tăng phụ cấp và lương của bạn theo mức tương ứng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Cán bộ không chuyên trách cấp xã được đóng BHXH gồm những ai?

Điều kiện hưởng lương hưu đối với cán bộ nữ hoạt động chuyên trách ở xã

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi