Thời điểm có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể

Thời điểm có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể

Xin hỏi tổng đài tư vấn thời điểm có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể? Thỏa ước lao động tập thể có giá trị vĩnh viễn hay không? Xin cảm ơn!



Hiệu lực của thỏa ước lao độngTư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời điểm có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể

Căn cứ Điều 76 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 76. Ngày có hiệu lực của thoả ước lao động tập thể

Ngày có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể được ghi trong thỏa ước. Trường hợp thỏa ước lao động tập thể không ghi ngày có hiệu lực thì có hiệu lực kể từ ngày các bên ký kết”.

Như vậy, ngày có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể được ghi trong thỏa ước. Nếu thỏa ước lao động tập thể không ghi ngày có hiệu lực thì có hiệu lực kể từ ngày các bên ký kết.

Thứ hai, về thời hạn thỏa ước lao động tập thể

Điều 85 Bộ Luật lao động 2012 có quy định:

“Điều 85. Thời hạn thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp

Thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp có thời hạn từ 01 năm đến 03 năm. Đối với doanh nghiệp lần đầu tiên ký kết thỏa ước lao động tập thể, thì có thể ký kết với thời hạn dưới 01 năm”.

Bên cạnh đó, Điều 89 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 89. Thời hạn thỏa ước lao động tập thể ngành

Thỏa ước lao động tập thể ngành có thời hạn từ 01 năm đến 03 năm”.

Theo đó, thỏa ước lao động tập thể không có giá trị vĩnh viễn mà chỉ có một thời hạn nhất định; cụ thể như sau:

– Thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp: có thời hạn từ 01 năm đến 03 năm.

Đối với doanh nghiệp lần đầu tiên ký kết thỏa ước lao động tập thể, thì có thể ký kết với thời hạn dưới 01 năm”.

– Thỏa ước lao động tập thể ngành: có thời hạn từ 01 năm đến 03 năm.

Hiệu lực của thỏa ước lao động

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Khi thỏa ước lao động tập thể hết hạn có thể giải quyết theo quy định tại Điều 81 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

– Trong thời hạn 03 tháng trước ngày thỏa ước lao động tập thể hết hạn, hai bên có thể thương lượng để kéo dài thời hạn của thỏa ước lao động tập thể hoặc ký kết thỏa ước lao động tập thể mới.

– Khi thỏa ước lao động tập thể hết hạn mà hai bên vẫn tiếp tục thương lượng, thì thỏa ước lao động tập thể cũ vẫn được tiếp tục thực hiện trong thời gian không quá 60 ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục xây dựng thang lương, bảng lương cho doanh nghiệp

Thủ tục đăng ký thang, bảng lương của doanh nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.