Mua bảo hiểm y tế hộ gia đình bao lâu mới được sử dụng?

Gia đình tôi mới mua thẻ bảo hiểm y tế từ tuần trước và được hẹn đến ngày 04/12/2016. Sau khi nhận được thẻ bảo hiểm y tế tôi có thể đi khám chữa bệnh luôn được không? Hay phải đợi thêm thời gian bao lâu nữa? Rất mong nhận được sự tư vấn sớm từ phía công ty. Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An Nam, với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin được trả lời bạn như sau:

Giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại Khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 như sau:

” Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Theo đó, thời điểm sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được tính như sau:

+ Đối với nhóm đối tượng do người sử dụng lao động và người lao động đóng, do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng và do ngân sách nhà nước đóng nếu tham gia bảo hiểm y tế lần đầu thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

+ Đối với người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

+ Đối với đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng và tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế. 

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Do đó, bạn tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình nên thẻ bảo hiểm y tế sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng tiền bảo hiểm y tế. Nếu bạn tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ lần thứ hai trở đi thì thẻ có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước. Và kể từ khi thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng, bạn mới có thể sử dụng để đi khám, chữa bệnh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thời điểm được sử dụng dịch vụ cao khi tham gia BHYT tự nguyện

Thời gian chậm cấp thẻ BHYT có được chi trả bảo hiểm y tế?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi