Cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

Chào Trung tâm tư vấn An Nam. Tôi có ý định mở cửa hàng kinh doanh thực phẩm nhỏ thì có cần xin Cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm không? Xin cảm ơn.



cap-giay-chung-nhan-co-so-du-dieu-kien-an-toan-thuc-pham1Tư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 12 Nghị định 38/2012/NĐ-CP về điều kiện cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm:

“Điều 12. Cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

1. Việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện đối với từng cơ sở sản xuất, kinh doanh; từng nhà máy sản xuất độc lập tại một địa điểm (sau đây gọi tắt là cơ sở), trừ các trường hợp sau:

a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

b) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

c) Bán hàng rong;

d) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt theo quy định”.

Và các trường hợp không thuộc đối tượng cấp Giấy chứng nhận được hướng dẫn cụ thể tại Điều 9 Thông tư 26/2012/TT-BYT như sau:

“Điều 9. Các cơ sở thuộc đối tượng không phải cấp Giấy chứng nhận

Các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến, nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai và bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế bao gồm:

1. Cơ sở sản xuất thực phẩm chức năng ban đầu nhỏ lẻ.

2. Cơ sở kinh doanh nhỏ lẻ không có yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt.

3. Cơ sở bán hàng rong.

cap-giay-chung-nhan-co-so-du-dieu-kien-an-toan-thuc-pham

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

4. Cơ sở kinh doanh bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt.

5. Cơ sở kinh doanh bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

6. Nhà thuốc đã được cấp Giấy chứng nhận đạt GPP có kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng”.

Theo quy định trên thì những cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ không có yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt thì không thuộc đối tượng phải xin cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Nếu công ty bạn có kinh doanh sản phẩm yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt thì vẫn phải làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi