Chưa đủ 18 tuổi có được nộp hồ sơ học bằng lái trước không?

Chưa đủ 18 tuổi có được nộp hồ sơ học bằng lái trước không?

Cho em hỏi em đã 17 tuổi 8 tháng nhưng em muốn thi bằng lái xe máy. Cho em hỏi, trường hợp này, em có thể nộp hồ sơ học bằng lái trước nhưng đến khi đủ tuổi em mới tham gia sát hạch được không ạ?



Tư vấn luật giao thông:Bằng lái

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy về điều kiện đối với người học lái xe như sau :

Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.” 

Căn cứ vào điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe như sau : 

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; “

Bằng lái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì do bạn chưa đủ 18 tuổi nên bạn chưa được phép nộp hồ sơ học bằng lái trước theo quy định. Việc nộp hồ sơ học bằng lái trước chỉ được phép khi bạn tham gia thi nâng hạng bằng lái. Do đó, bạn nên chờ đủ 18 tuổi để có thể nộp hồ sơ thi bằng lái theo quy định của pháp luật

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Cụt một đốt ngón tay có thi bằng lái xe hạng A1 được không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.