Có được cấp đồng thời bằng lái và Giấy phép lái xe quốc tế không?

Có được cấp đồng thời bằng lái và Giấy phép lái xe quốc tế không?

Hôm trước mình đi mưa bị rơi bóp tiền nên bằng lái xe của mình bị bong mất phân nửa lớp bóng kính; bằng quốc tế của mình cũng bị hỏng. Mình thể xin cấp lại đồng thời cả 2 bằng này không?



Quốc tếTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, các trường hợp không cấp giấy phép lái xe quốc tế

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 8. Thủ tục cấp giấy phép lái xe quốc tế

4. Không cấp IDP đối với các trường hợp sau đây:

a) Giấy phép lái xe quốc gia bị tẩy xóa, hư hỏng không còn đủ các thông tin cần thiết hoặc có sự khác biệt về nhận dạng;

b) Giấy phép lái xe quốc gia không do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định.”

Như vậy, trong trường hợp giấy phép lái xe quốc gia bị tẩy xóa, hư hỏng không còn đủ các thông tin cần thiết hoặc có sự khác biệt về nhận dạng thì không cấp IDP (giấy phép lái xe quốc tế). Đối chiếu với trường hợp của bạn, giấy phép lái xe của bạn bị hỏng, do đó bạn không được cấp IDP. Bạn chỉ được cấp IDP sau khi bạn đã làm thủ tục cấp lại Giấy phép lái xe.

Thứ hai, về thủ tục cấp giấy phép lái xe quốc tế

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 8.Thủ tục cấp giấy phép lái xe quốc tế

1. Cá nhân nộp đơn đề nghị cấp IDP theo mẫu quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Thông tư này. Khi nộp đơn phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài) còn giá trị để kiểm tra, đối chiếu”.

Quốc tế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, sau khi đã được cấp lại giấy phép lái xe quốc gia, bạn có thể đề nghị cấp giấy phép lái xe quốc tế theo thủ tục sau:

– Nộp đơn đề nghị cấp IDP theo mẫu quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Thông tư 29/2015/TT-BGTVT;

– Khi nộp đơn phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp còn giá trị để kiểm tra, đối chiếu.

Và khi cá nhân nộp các giấy tờ trên đến sở giao thông vận tải thì trong thời hạn không quá 5 ngày làm việc thì Sở Giao thông vận tải thực hiện việc cấp IDP cho cá nhân theo quy định.

Kết luận:

Tóm lại, bạn sẽ không được cấp đồng thời Giấy phép lái xe và Giấy phép lái xe quốc tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy phép lái xe Việt Nam sang Thái Lan sử dụng được không?

Thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định của pháp luật hiện hành

Mọi thắc mắc liên quan đến bằng lái xe; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.