Điều kiện và hồ sơ để nâng giấy phép lái xe hạng C lên hạng E

Điều kiện và hồ sơ để nâng giấy phép lái xe hạng C lên hạng E

Tôi có GPLX hạng C cách đây 3 năm. Xin hỏi, giờ tôi muốn nâng hạng giấy phép lái xe lên hạng E có được không? Nếu được hồ sơ thi sát hạch tôi cần chuẩn bị những gì?



Lên hạng ETư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về điều kiện nâng hạng lên GPLX hạng E

Căn cứ Điểm d Khoản 3 và Khoản 4 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Như vậy, để nâng hạng giấy GPLX từ hạng C lên hạng E bạn cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Có thời gian hành nghề từ 5 năm trở lên;

– Có 100.000 km lái xe an toàn trở lên;

– Có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Về hồ sơ sát hạch nâng hạng GPLX lên hạng E

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định :

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

2. Đối với người dự sát hạch nâng hạng giấy phép lái xe lên hạng B1, B2, C, D, E và các hạng F

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.

Theo đó, hồ sơ nâng lên hạng E bao gồm:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp GPLX theo mẫu tại Phụ lục 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

– Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu tại Phụ lục 8 Thông tư 12/2017/TT- BGTVT và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

Lên hạng E

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

– Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch);

– Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;

– Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau: 

Hồ sơ thi bằng lái xe hạng D theo quy định mới nhất?

Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi