Phạt do thay đổi trụ sở chính công ty mà không đăng ký

Phạt do thay đổi trụ sở chính công ty mà không đăng ký

Công ty tôi có trụ sở chính tại quận Đống Đa, Hà Nội nhưng đã chuyển trụ sở chính sang quận Hoàn Kiếm từ tháng trước. Khi thay đổi trụ sở chính công ty tôi chưa đăng ký hay thông báo gì với Phòng đăng ký kinh doanh. Bây giờ công ty tôi mới thông báo thì có bị phạt không?



Thay đổi trụ sở chính công tyTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 29 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13:

Điều 29. Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp.

2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp…“.

Theo quy định trên, địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp là một trong những quy định bắt buộc trong nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13 về đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp:
“2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi”

Như vậy, trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có sự thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trong đó bao gồm cả sự thay đổi về trụ sở chính, người đại diện theo pháp luật của công ty bạn chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi. Khi vi phạm về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, công ty bạn có thể bị phạt theo quy định tại Điều 21 Nghị định 155/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.”

Thay đổi trụ sở chính công ty

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Theo quy định trên thì:

– Nếu công ty bạn làm thủ tục đăng ký thay đổi trụ sở chính trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi thì công ty không bị phạt.

– Nếu công ty bạn đăng ký thay đổi trụ sở chính muộn (sau 10 ngày kể từ ngày có thay đổi về trụ sở chính) thì công ty sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

– Nếu công ty bạn không thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi trụ sở chính sau 10 ngày kể từ ngày có thay đổi thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể vui lòng tham khảo thêm tại bài viết: Phạt khi không thông báo việc tạm ngừng kinh doanh

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi