Làm thế nào để được cấp phù hiệu xe nội bộ?

Làm thế nào để được cấp phù hiệu xe nội bộ?

Công ty tôi có chiếc xe 16 chỗ để chở nhân viên từ nhà đến nơi làm việc. Tôi có nghe nói là phải xin cấp phù hiệu cho xe này và còn phải thay đổi nội dung trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nữa. Không biết như vậy có đúng không? Mong tư vấn giải đáp! Tôi rất cám ơn!



Phù hiệu xe nội bộTư vấn giao thông đường bộ:

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 6, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Bên cạnh đó, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này”.

Như vậy, xe của công ty bạn chỉ dùng để chở nhân viên từ nơi ở đến nơi làm việc là hoạt động vận tải người nội bộ. Từ ngày 1 tháng 1 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ từ 16 chỗ trở lên phải có phù hiệu xe nội bộ.

Về hồ sơ xin cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Căn cứ Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về cấp phù hiệu:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”.

Phù hiệu xe nội bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, để xin cấp phù hiệu xe nội bộ thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ sau:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy đăng ký xe ô tô;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Hồ sơ trên gửi đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở công ty. Và trong trường hợp này, bạn không phải thay đổi nội dung trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Kết luận:

Tóm lại, khi cấp phù hiệu “Xe nội bộ” bạn không phải làm thủ tục thay đổi nội dung trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định về người điều hành kinh doanh vận tải

Thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.