Nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn đối với trường hợp mang thai trước khi cưới

Nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn đối với trường hợp mang thai trước khi cưới

Xin tổng đài hỗ trợ tôi về vấn đề: Nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn đối với trường hợp mang thai trước khi cưới. Tôi và chồng có nộp đơn ly hôn ra Tòa. Cả hai đều đồng ý ly hôn, việc chia tài sản cũng thỏa thuận được nhưng chồng tôi không chịu cấp dưỡng cho con với lý do tôi có thai trước khi cưới. Mặc dù trước khi cưới tôi đã có thai nhưng tôi khẳng định đây là con của tôi với chồng, hơn nữa khi cưới tôi mới mang thai cháu 4 tuần tuổi. Vậy làm thế nào để chồng tôi cấp dưỡng cho cháu?


Bài viết liên quan:


mang thai trước khi cướiTư vấn hôn nhân và gia đình:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

“Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Theo đó con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân được coi là con chung của vợ chồng. Nếu chồng bạn không thừa nhận con thì phải có chứng cứ chứng minh. Chồng bạn không chứng minh được thì chồng bạn vẫn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi theo quy định tại Khoản 2 Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

“Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.”

Như vậy

Chồng bạn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con nếu không có bằng chứng chứng minh đây không phải con của chồng bạn.

mang thai trước khi cưới

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn đối với trường hợp mang thai trước khi cưới.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Sau khi ly hôn, vợ không cho thăm con

Làm sao để được quyền nuôi con khi ly hôn

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề vướng mắc, xin bạn vui lòng gọi điện tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.