Thủ tục đăng ký lại kết hôn do bị hủy kết hôn trái pháp luật

Tôi và vợ đã bị Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do lúc trước đăng ký kết hôn khi vợ chưa đủ tuổi. Và giờ vợ chồng tôi đã thỏa mãn được các điều kiện đăng ký nên tôi muốn đăng ký lại kết hôn. Vậy cho tôi hỏi thủ tục đăng ký lại thế nào?



Thủ tục đăng ký lại kết hônTư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về thủ tục đăng ký lại kết hôn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày tháng 11 năm 2015 nghị định quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch. Theo đó :

Hồ sơ đăng ký kết hôn lại gồm các giấy tờ sau:

1. Tờ khai theo mẫu quy định;

2. Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bn sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

– Về thủ tục giải quyết : 

Do bạn không nói rõ sẽ đăng ký kết hôn lại tại đâu nên:

– Nếu bạn đăng ký kết hôn tại nơi bạn đã đăng ký kết hôn trước đây thì trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn.

Thủ tục đăng ký lại kết hôn

 Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Nếu bạn đăng ký kết hôn tại UBND cấp xã không phải nơi đăng ký kết hôn trước đây thì :

      +Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. công chức tư pháp – hộ tịch nơi bạn nộp hồ sơ sẽ báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân nơi đăng ký kết hôn trước đây kiểm tra, xác minh về việc lưu giữ sổ hộ tịch tại địa phương.

      +Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký kết hôn trước đây tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản về việc còn lưu giữ hoặc không lưu giữ được sổ hộ tịch.

      +Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh về việc không còn lưu giữ được sổ hộ tịch tại nơi đã đăng ký kết hôn, nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật công chức tư pháphộ tịch thực hiện việc đăng ký lại kết hôn

Như vậy, khi bạn đăng ký kết hôn lại sẽ phải xuất trình được những giấy tờ cần thiết và trải qua thủ tục nêu trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết : Thẩm quyền đăng ký lại việc kết hôn

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về thủ tục đăng ký lại kết hôn; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi