Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E theo quy định của pháp luật

Tôi năm nay đã 50 tuổi, là nam giới. Cho tôi hỏi, trường hợp này tôi có thể thi bằng lái xe hạng E được không? Mong Tổng đài sớm trả lời giúp tôi!



Tư vấn luật giao thông:Bằng lái xe hạng E

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau :

” Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.” 

Bằng lái xe hạng E

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bạn đã đủ điều kiện về độ tuổi để thi bằng lái hạng E theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên bằng lái xe hạng E chỉ có thời hạn sử dụng đối với bạn đến khi bạn 55 tuổi, sau 55 tuổi nếu bạn tiếp tục lái xe thì có thể làm thủ tục đổi giấy phép lái xe xuống các hạng thấp hơn là hạng D.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái ôtô con không?

Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn.Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.