Xử phạt vi phạm đối với xe khách chở quá số người quy định

Xử phạt vi phạm đối với xe khách  chở quá số người quy định

Xe khách 45 chỗ cự ly 180 km mà chở thêm 8 người thì chủ xe và tài xế bị phạt như thế nào? Tôi cảm ơn!



Xe khách chở quá số ngườiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt với người điều khiển

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định số 46/2016 quy định như sau:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm:

Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này”.

Như vậy, người điều khiển xe ô tô chở hành khách mà chở quá số người từ 05 người trở lên trên xe 30 chỗ thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng. 

Trong trường hợp của bạn thì bạn chở thêm 08 người trên xe khách 45 chỗ, tức là quá 04 người so với quy định được phép. Vì vậy người điều khiển bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng.

Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. 

Thứ hai, mức phạt với chủ phương tiện

Khoản 3 và  Điểm e Khoản 14 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

e) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện chở vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Xe khách chở quá số người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với chủ phương tiện giao xe 45 chỗ cho người làm công chở quá 04 người so với quy định thì bị xử phạt như sau:

+ Đối với chủ phương tiện là cá nhân: bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng.

+ Đối với chủ phương tiện là tổ chức: bị phạt tiền từ 3.200.000 đồng đến 4.800.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển xe ô tô khách thu tiền vé cao hơn quy định

Những trường hợp xử phạt vi phạm giao thông không lập biên bản

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở quá số người quy định xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.