Hỏi về trường hợp bị ép kết hôn

Tôi có một người em là A, đến tháng 12/8/2015 tới thì A tròn 18 tuổi. Bố mẹ tôi ép A kết hôn với anh S (là con của bạn bố tôi) vì hai gia đình đã hứa hôn từ khi A và S còn nhỏ. Vậy, việc bố mẹ ép em tôi cưới S là đúng hay sai?


Bài viết liên quan:

Hoi-ve-truong-hop-bi-ep-ket-honTrả lời:

Bạn thân mến, Tư vấn An Nam xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Việc bố mẹ bạn ép em bạn kết hôn với S là hoàn toàn sai, trái với quy định của pháp luật, vì:

Thứ nhất, theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, gồm: kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Hoi-ve-truong-hop-bi-ep-ket-hon1

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

A chưa đủ 18 tuổi, theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì A chưa đủ độ tuổi để kết hôn, nên việc kết hôn giữa A và S là trái pháp luật.

Thứ hai, Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 còn quy định các hành vi bị cấm trong đó có hành vi tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn. Việc bố mẹ bạn ép em bạn kết hôn là hành vi bị cấm, trái pháp luật.

Như vậy trong trường hợp này bạn hoặc em A có thể báo lên cơ quan có thẩm quyền để pháp luật bảo vệ quyền lợi của mình.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay