Ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào?

Ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào?

Chào anh/ chị tư vấn! Em muốn hỏi em đi quá tốc độ quy định 107/80 thì bị phạt như thế nào? Em đi ô tô và còn quên mang bằng lái nữa. Em cám ơn nhiều!



Ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào?Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hành vi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định 

Căn cứ Điểm a Khoản 7 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Bạn cho biết bạn điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định 27km/h (107/80). Đối chiếu quy định trên bạn bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, về hành vi không mang theo Giấy phép lái xe ô tô

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;”

Ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào?

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, bạn điều khiển xe ô tô mà không mang theo Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề ô tô chạy quá tốc độ quy định bị phạt như thế nào. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Không mang Giấy phép lái xe ô tô mức phạt như thế nào?

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi