Đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăng thì thanh toán như thế nào?

Đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăng thì thanh toán như thế nào?

Bà của em hôm nay vừa nhập viện và được bác sĩ chỉ định sử dụng dịch vụ có tên là phẫu thuật u xương sọ. Nhưng em lại nghe mấy cô y tá nói là đến ngày 20/8 này giá của dịch vụ sẽ tăng lên thì có đúng không ạ và giá là bao nhiêu? Và nếu sau ngày 20/8 bà em mới ra viện thì sẽ phải chịu tiền theo mức giá mới có đúng không ạ? Đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăng thì thanh toán như thế nào ạ? Em cám ơn nhiều!



Đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăngTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về việc tăng giá dịch vụ phẫu thuật u xương sọ 

Căn cứ Điều 4 Thông tư 13/2019/TT-BYT quy định như sau:

“Điều 4. Điều khoản thi hành

Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 20 tháng 8 năm 2019″.

Như vậy, từ ngày 20/08/2019 Thông tư 13/2019/TT-BYT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 39/2018/TT-BYT (quy định thống nhất giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trong toàn quốc và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trong một số trường hợp) sẽ chính thức có hiệu lực.

Cụ thể, theo Phụ lục III được ban hành kèm theo Thông tư 13/2019/TT-BYT thì từ ngày 20/08/2019 dịch vụ phẫu thuật u xương sọ sẽ tăng từ 4.951.000 đồng lên thành 5.019.000 đồng (Chưa bao gồm đinh, ghim, nẹp, vít, ốc, vật liệu tạo hình hộp sọ, màng não nhân tạo).

Thứ hai, về vấn đề đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăng 

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 13/2019/TT-BYT quy định như sau:

“Điều 5. Điều khoản chuyển tiếp

2. Người bệnh đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trước thời điểm thực hiện mức giá theo quy định tại Thông tư này và ra viện hoặc kết thúc đợt điều trị ngoại trú sau thời điểm thực hiện mức giá quy định tại Thông tư này tiếp tục áp dụng mức giá đã được cấp có thẩm quyền đã phê duyệt trước thời điểm thực hiện mức giá theo quy định tại Thông tư này cho đến khi ra viện hoặc kết thúc đợt điều trị ngoại trú”.

Đang điều trị mà giá dịch vụ BHYT tăng

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bà của bạn đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trước thời điểm thực hiện mức giá theo quy định tại Thông tư 13/2019/TT-BYT (trước ngày 20/8/2019) và ra viện sau thời điểm thực hiện mức giá quy định tại Thông tư này (sau ngày 20/8/2019) thì bà của bạn tiếp tục áp dụng mức giá đã được cấp có thẩm quyền đã phê duyệt trước thời điểm thực hiện mức giá theo quy định tại Thông tư này cho đến khi ra viện. Tức là bà của bạn sẽ chỉ thanh toán trên mức giá cũ là 4.951.000 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Tăng giá dịch vụ giường bệnh theo BHYT từ tháng 8/2019

Sẽ điều chỉnh giá dịch vụ khám bệnh bắt đầu từ ngày 20/8/2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi